1.1 C
pune
November 17, 2022
CBSE Calls Question On Gujarat Riots In Board Exam ‘Inappropriate’, Promises ‘Strict Action’


नवी दिल्ली: इयत्ता 12वीच्या समाजशास्त्राच्या केंद्रीय माध्यमिक परीक्षा मंडळाने विद्यार्थ्यांना 2002 मध्ये गुजरातमध्ये मुस्लिमविरोधी दंगली ज्या पक्षाच्या अंतर्गत घडल्या त्या पक्षाचे नाव देण्यास सांगितले. या प्रश्नाला नंतर बोर्डाने “अयोग्य” म्हटले होते, ज्याने पेपर सेटर्सवर “कडक कारवाई” करण्याचे आश्वासन दिले होते.

इयत्ता 12वी समाजशास्त्राची बोर्ड परीक्षा बुधवार, 1 डिसेंबर रोजी झाली. आणि प्रश्न “कोणत्या सरकारच्या अंतर्गत 2002 मध्ये गुजरातमध्ये मुस्लिमविरोधी हिंसाचाराचा अभूतपूर्व स्तर आणि प्रसार झाला?” वाद कोणी निर्माण केला, असा सवाल केला.

विद्यार्थ्यांना काँग्रेस, भाजप, डेमोक्रॅटिक आणि रिपब्लिकन असे पर्याय देण्यात आले होते.

परीक्षा आणि तक्रारींनंतर लगेचच, बोर्डाने या प्रश्नाला “CBSE मार्गदर्शक तत्त्वांचे उल्लंघन” असे म्हटले आणि ट्विट केले, “आजच्या 12वीच्या समाजशास्त्र टर्म 1 च्या परीक्षेत एक प्रश्न विचारला गेला आहे जो अयोग्य आहे आणि CBSE मार्गदर्शक तत्त्वांच्या बाह्य विषयाच्या अधीन आहे. प्रश्नपत्रिका सेट करण्यासाठी तज्ञ. CBSE केलेल्या त्रुटी मान्य करते आणि जबाबदार व्यक्तींवर कठोर कारवाई करेल.”

दुसर्‍या ट्विटमध्ये, सीबीएसईने देखील प्रश्न अयोग्य असल्याचे स्पष्ट केले आणि सांगितले की प्रश्न सर्व बाबतीत तटस्थ असले पाहिजेत.

“पेपर सेटरसाठी CBSE मार्गदर्शक तत्त्वे स्पष्टपणे सांगतात की त्यांनी हे सुनिश्चित केले पाहिजे की प्रश्न केवळ शैक्षणिक-केंद्रित असावेत आणि वर्ग, धर्म तटस्थ असावेत आणि लोकांच्या सामाजिक आणि राजकीय निवडीवर आधारित अशा डोमेनला स्पर्श करू नये. भावना दुखावू शकतात, ” ट्विट केले. सीबीएसई.

अनेकांनी प्रश्नपत्रिकेतील इतर चुका निदर्शनास आणून दिल्या, तर काहींनी विचारले की हा प्रश्न अभ्यासक्रमाचा भाग असेल तर तो कसा अयोग्य आहे?

“हे साहित्य पाठ्यपुस्तकाचा भाग असताना तुम्ही दिलगीर कसे होऊ शकता?” ट्विटर वापरकर्त्याने लिहिले.

पुस्तकाचा मजकूर असा आहे, “खरंच, जातीय हिंसाचाराची दोन सर्वात वेदनादायक समकालीन उदाहरणे प्रत्येक प्रमुख राजकीय पक्षांतर्गत घडली. दिल्लीतील 1984 च्या शीखविरोधी दंगली काँग्रेसच्या राजवटीत घडल्या. 2002 मध्ये गुजरातमध्ये अभूतपूर्व प्रमाणात साक्षीदार झाले आणि मुस्लिमविरोधी हिंसाचार भाजप सरकारच्या काळात झाला.

CBSE सध्या 10वी आणि 12वीच्या बोर्ड परीक्षा दोन टर्ममध्ये हायब्रिड पद्धतीने घेत आहे. टर्म 1 बहुपर्यायी आधारित प्रश्नांच्या स्वरूपात सुरू आहे.

शैक्षणिक कर्ज माहिती:
शैक्षणिक कर्ज EMI ची गणना करा

,Source link

Related posts

होणाऱ्या पतीने न्यूड फोटो पोस्ट केल्याने तिने असा घेतला बदला, संपूर्ण शहर हादरलं

cradmin

हैद्राबाद मध्ये २०१९ एन्काउंटर पूर्णतः बनावट ; चौकशीचे आदेश

cradmin

हैदराबादेत मर्सिडीझमध्ये अल्पवयीन मुलीवर 11 वी 12 वी च्या विद्यार्थ्याचा गँगरेप

cradmin

Leave a Comment

UA-220179981-1