-11 C
pune
January 26, 2023

Smartphone : भारतात अँड्रॉइड स्मार्टफोन होणार महाग, गुगलचा इशारा  


Smartphone : कॉम्पिटिशन कमिशन ऑफ इंडिया (CCI) च्या नव्या निर्णयामुळे देशात स्मार्टफोन आणखी महाग होणार असल्याचा इशारा गुगलने दिला आहे. याआधी टेक जायंटने युजर्शच्या सुरक्षेबाबत संभाव्य धोक्याबद्दल इशारा दिला होता. 2022 मध्ये CCI ने दोन वेगवेगळ्या ऑर्डरमध्ये Google वर 2273 कोटी रुपयांचा दंड ठोठावला होता.  Android मोबाइल डिव्हाइस इकोसिस्टममध्ये त्याच्या ठिकाणाचा गैरवापर केल्याबद्दल गूगलला दंड ठोठावण्यात आला होता.  

एका प्रकरणात कंपनीला  1337 कोटी रुपये आणि  प्ले स्टोअरद्वारे मक्तेदारीचा गैरवापर केल्याबद्दल  936 कोटी रुपयांचा दंड ठोठावण्यात आला आहे. महत्वाची बाब म्हणजे CCI ने गुगलवर स्मार्टफोन निर्मात्यांसोबत एकतर्फी करार केल्याचा आरोप केला आहे. सीसीआयच्या निर्णयाविरोधात गुगलने आता सर्वोच्च न्यायालयात धाव घेतली आहे. सीसीआयच्या या निर्णयामुळे भारतात अँड्रॉइडचा विस्तार  थांबेल असा युक्तिवाद कंपनीने केला आहे.

दरम्यान, Google ने एका ब्लॉग पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, CCI आदेश देशात डिजिटल अवलंबनाला गती देण्याच्या प्रयत्नांवर परिणाम करते. तर सर्च जायंटने म्हटले आहे की, 2008 मध्ये जेव्हा अँड्रॉइड पहिल्यांदा लॉन्च झाले तेव्हा स्मार्टफोन खूप महाग होते. परंतु गेल्या काही वर्षांत Google ने फोन निर्मात्यांना स्मार्टफोन अधिक परवडणारे बनवणे शक्य केले.  

या प्रकरणात Google ने असा युक्तिवाद केला आहे की,  जर अँड्रॉइड ऑपरेटिंग सिस्टमच्या भिन्न आवृत्त्या ज्याला फॉर्क्स म्हणून ओळखले जाते, त्या पर्यावरणाच्या स्थिरतेला हानी पोहोचवू शकते, जी 15 वर्षांपासून वापरकर्ते आणि निर्मात्यांसाठी फायदेशीर आहे. 
 
कंपनीने सांगितले की, “फोर्क्स” Android OS च्या भिन्न आवृत्त्या आहेत, ज्या इतर कंपन्या किंवा संस्थांनी सुधारित केल्या आहेत आणि Google ने विकसित केलेल्या Android च्या मूळ आवृत्तीशी पूर्णपणे सुसंगत नाहीत. गुगल प्ले स्टोअरवरील अॅप्स वापरकर्त्यांसाठी सुरक्षित आहेत आणि याची खात्री करण्यासाठी Google त्यांना सुरक्षा आणि मालवेअरसाठी स्कॅन प्रदान करते.

स्मार्टफोनच्या किमतीत झालेल्या वाढीबद्दल बोलताना गुगलने सांगितले की, जर कंपन्यांनी फॉर्क्स म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या अँड्रॉइड ऑपरेटिंग सिस्टीमच्या स्वतःच्या आवृत्त्या तयार केल्या, ज्या Google ने विकसित केलेल्या मूळ आवृत्तीशी पूर्णपणे सुसंगत असतील. तसे न केल्यास Google ला ते प्रदान करणे कठीण होईल.  तसेच ते स्मार्टफोन निर्मात्यांना मोबाईलसाठी समान पातळीची सुरक्षा फिचर देण्यास भाग पाडेल. यामुळे OEM ची किंमत वाढेल आणि परिणामी भारतीय ग्राहकांसाठी मोबाईल अधिक महाग होतील.  

 अँटीट्रस्ट वॉचडॉग सीसीआयने गुगलवर  Google अॅप प्री-इंस्टॉल करण्यासाठी स्मार्टफोन निर्मात्यांसोबत भागीदारी केल्याचा आरोप केलाय. सीसीआयने म्हटले आहे की, गुगलने स्मार्टफोन कंपन्यांना अॅप्स प्री-इंस्टॉल करण्याची सक्ती करू नये. Source link

Related posts

हिवाळ्यात तुमचा स्मार्टफोन वारंवार गरम होत आहे का? मग सावध व्हा! तुमचं बँक खातं होऊ शकतं रिकामं

cradmin

हिंदुत्व करत गायीवर बोलता, महागाईवर बोला… : उद्धव ठाकरे यांचा विरोधकावर हल्लाबोल

cradmin

स्वदेशी BharOS अँड्रॉइड OS पेक्षा किती आहे वेगळा? जाणून घ्या संपूर्ण माहिती

cradmin

Leave a Comment

UA-220179981-1